Mambo muhimu ya kuzingatia

Kula milo mitatu iliyo kamili kila siku na asusa
(vitafunwa) kati ya milo. Baadhi ya asusa ni
kama karanga za kukaanga, mkate, maandazi,
vitumbua, viazi vya kuchoma, mahindi ya
kuchoma na mayai.

Tumia chumvi na mafuta kwa kiasi kidogo.
Kunywa maji safi na salama angalau lita moja na
nusu au glasi nane kwa siku.

Tumia vyakula vinavyopatikana katika
mazingira unayoishi, ili kupunguza gharama.
Inapobidi kutumia virutubishi vya nyongeza,
zingatia ushauri wa kitalaam.

Epuka kutumia sigara na tumbaku za aina zote,
pombe na vinywaji vyenye kafeini kama soda za
kola na kahawa.

Fanya mazoezi ya mwili mara kwa mara ili
kuboresha matumizi ya chakula mwilini na
kujenga misuli.

Tafuta matibabu mapema kwa magonjwa
yanayojitokeza.

Zingatia kanuni za afya wakati wote ili kuepuka

maambukizi ya magonjwa.

Kwa maelezo zaidi wasiliana na:
Mkurugenzi Mtendaji

Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania
S.L.P. 977, Dar es Salaam

Simu: +255 22 2118137/9

Faksi: +255 22 2116713

Barua pepe: tfnc@muchs.ac.tz
Tovuti: www.tfnc.or.tz

LISHE YA WATU

WANAOISHI NA

VVU NA WENYE
UKIMWI




UTANGULIZI:

Watu wanaoishi na virusi vya UKIMWI na wenye
UKIMWI huugua mara kwa mara kutokana na
kupungua kwa kinga ya mwili. Hali hiyo
husababisha ongezeko la mahitaji ya virutubishi
mwilini. Vile vile watu hawa hupata matatizo katika
ulaji, umeng’enywaji, ufyonzwaji na matumizi ya
chakula mwilini. Yote hayo huweza kusababisha

kupungua uzito.

Lishe bora ni muhimu katika kuimarisha kinga ya
mwili na hivyo kuupa mwili uwezo wa kukabiliana
na magonjwa nyemelezi, kuzuia kupungua kwa
uzito na kurefusha kipindi cha tangu kupata
maambukizi hadi kufikia hatua ya UKIMWI. Vile
vile lishe bora ni muhimu katika kusaidia dawa

zinazotumiwa kufanya kazi vizuri mwilini.

Ili kuwa na lishe bora ni muhimu kula mlo kamili
kwani hakuna chakula kimoja kinachoweza
kuupatia mwili virutubishi vyote katika uwiano
sahthi. Mlo kamili hutokana na mchanganyiko wa
angalau chakula kimoja kutoka katika kila kundi la
chakula. Mlo ukiwa kamili hutoa virutubishi vyote
muhimu vinavyoupa mwili nguvu, kuujenga na

kuulinda dhidi ya magonjwa mbalimbali.

Makundi ya vyakula yako matano na ni haya

yafuatayo:

e Nafaka, mizizi na ndizi za kupika

e Jamii ya kunde na vyakula vyenye asili ya
wanyama

e Mboga-mboga

e Matunda

e Mafuta, sukari na asali

Makundi ya vyakula Umuhimu
Nafaka, mizizi na ndizi za B
kupika Huupa mwili nguvu

Mahindi, ulezi, mtama, uwele,
mchele, ngano, viazi vikuu, viazi
mviringo, viazi vitamu, mihogo,
magimbi, na ndizi za kupika.

na joto.

Jamii ya kunde na vyakula
vyenye asili ya wanyama
Maharagwe, choroko, kunde,
njegere, mbaazi, njugumawe,
dagaa, samaki, nyama,
maini, figo, jibini, maziwa,
mayai, senene, na
kumbikumbi.

Ukuaji wa mwili,

Kurudishia
chembechembe za
mwili zilizochakaa
au kuharibika.

Mboga-mboga

Mchicha, matembele, majani ya
maboga, figiri, sukuma wiki,
kisamvu, mnafu, mienda,
mchunga, kabichi, spinachi,
bamia, karoti, nyanya, pilipili
hoho, na biringanya.

Hulinda mwili dhidi
ya magonjwa.

Matunda

Embe, papai, ndizi mbivu,
parachichi, fenesi, topetope,
stafeli, pesheni, peasi, pera,
nanasi, chungwa, chenza, ubuyu,
bungo, na ukwaju.

Hulinda mwili dhidi
ya magonjwa.

Mafuta, sukari na asali
Mafuta yatokanayo na wanyama:
(samli, siagi, mafuta ya samaki.)

Mafuta yatokanayo na mimea:
(mafuta ya nazi, alizeti, karanga,
pamba, mawese, ufuta, kweme,
majarini)

Sukari nyeupe, sukari guru,
miwa na asali

Huongeza ladha ya
chakula

Huupa mwili nguvu
na joto.




